VNU ESC FORUM

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
VNU ESC FORUM

Talk more, Get more!

learning english in general

ducminhkhoiESC
    Content's Admin

Hay nè learning english in general

Bài gửi by ducminhkhoiESC Fri Dec 25, 2009 10:25 pm

Chúng ta đã biết, ngày nay tiếng Anh đã trở thành một phần không thể thiếu đối với đời sống của chúng ta. Có người học tiếng Anh để giao tiếp trong công việc của họ, có người thì học tiếng anh với niềm say mê tiếng anh, về văn hóa của các nước sử dụng tiếng anh làm ngôn ngữ chính của mình như Anh, Mỹ, Úc,… nhưng cũng có người học tiếng Anh để làm công cụ đắc lực trong học tập, nghiên cứu như sinh viên, học sinh, …. Vậy học tiếng anh như thế nào đây cho phù hợp với mục đích của mình là một câu hỏi khá khó trả lời. Chính vì vậy, mình lập box này để cùng các bạn trả lời các câu hỏi mà các bạn đặt ra (mình không thể trả lời được hết đâu, chỉ một số câu mình biết thôi, mình mong các bạn khác trong CLB cũng như thành viên của forum sẽ giúp mình trả lời các câu hỏi đó, để mong các bạn cùng tiến bộ trong con đường chinh phục tiếng anh của mình) và cũng để cung cấp thêm cho các bạn những kiến thức mới về tiếng anh cũng như những tài liệu và cũng mong các bạn ủng hộ đóng góp thêm nha, thân chào!
    Vì đây là forum về cách học tiếng anh nên khuyến khích các bạn đăng các topic của mình bằng tiếng anh (nên nhớ là tiếng anh chuẩn nha, chứ không phải tiếng anh của các bác lái xe ôm đâu nha,…) nhưng nếu khó quá thì viết tiếng Việt cũng được (nhớ có dấu nha)
    Mình xin mở đầu forum bằng bài viết Cách học tiếng Anh (method for learning English in General)

Được sửa bởi ducminhkhoi ngày Sun Jan 10, 2010 5:51 pm; sửa lần 1.
    ducminhkhoiESC
    Content's Admin

Hay nè learning english in general part 1

Bài gửi by ducminhkhoiESC Sun Jan 10, 2010 5:50 pm

I. Part 1: Mở đầu: Nhập môn Tiếng Anh (Introducing to English)
    1. Xác định mục đích (determine your purpose): Theo mình thì khi học tiếng anh thì đầu tiên các bạn nên xác định rõ mục đích của mình là gì để rồi từ đó có kế hoạch, phương pháp học tập cho phù hơp. Vd, bạn học tiếng anh để giao tiếp trong công việc thì bạn cần đầu tư kĩ về nghe nói, khả năng giao tiếp của mình. Còn nếu như dùng trong học tập, nghiên cứu thì bạn phải trau dồi vốn từ của mình càng nhiều càng tốt, cách đọc tiếng anh, và không thể thể thiếu cách viết sao cho đúng, cho hay. Hay các bạn học tiếng anh để mở rộng kiến thức của mình thì cần trau dồi vốn từ, phong tục tập quán của đất nước mình muốn tìm hiểu.
    2. Xác định thái độ (determine your attitude): đây là một phần rất quan trọng trong tiến trình học tiếng anh, mình xem nó chiếm 50 % sự thành công của một người. Sau khi xác định mục đích của mình thì phần xác định thái độ tương đối là dễ. Bên cạnh đó bạn phải tập cho mình thói quen lập kế hoạch học tiếng anh thật khoa học. Cũng như bao người khác, mình khuyên các bạn là nên mỗi ngày học tiếng anh một chút (khoảng 45 phút là được rồi) còn tốt hơn một tuần học một lần (mỗi lần 5 tiếng)
    3. Xác định thời gian học cho thích hợp (set your schedule): mình xin đưa ra gợi ý như sau:
    Đối với các bạn học tiếng anh để học tập nghiên cứu (có thể dùng để thi các bằng quốc tế như TOEFL iBT, TOEIC, hay IELTS) mỗi ngày nên học 1,5 tiếng tiếng anh, cụ thể như sau:
    • 30’ để nghe, nói giao tiếp
    • 15’ để đọc
    • 15’ học từ
    • 30’ học viết + ngữ pháp
    Và nên sắp xếp thời gian học sao cho mình cảm thấy thoải mái nhất, và minh mẫn nhất.
    Trong Part 2: mình xin đưa ra phương pháp học tập cho từng kĩ năng một

Hôm nay: Mon May 20, 2024 5:03 am