VNU ESC FORUM

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
VNU ESC FORUM

Talk more, Get more!

part 1: vocabulary

ducminhkhoiESC
    Content's Admin

part 1: vocabulary Empty part 1: vocabulary

Bài gửi by ducminhkhoiESC Sun Jan 10, 2010 5:52 pm

II. Part 2: Phương pháp học cho từng kĩ năng (strategies for each skills):
    1. Từ vựng (vocabulary): mình xem phần này là quan trọng nhất vì học gì thì gì nếu bạn có vốn từ vựng càng phong phú thì càng có lợi (đúng không )
    a. Đầu tiên, các bạn nên đặt ra mục tiêu của mình, (theo mình tốt nhất mỗi ngày nên học từ 5 đến 10 từ là đủ rồi, hằng tháng bạn sẽ có được 200 từ và mỗi năm bạn sẽ có thể có khoảng 2000 từ, một con số cũng lớn đó đủ có thể cho bạn giao tiếp đơn giản rồi đó).
    b. Tiếp theo, bạn nên có một cuốn từ điển bên mình. Mình xin đưa ra 2 phương án
    1 là đối với các bạn mới bắt đầu học tiếng anh thì nên chuẩn bị cho mình các cuốn từ điển Anh-Việt loại nhỏ thôi (loại bỏ túi cũng được) để nâng cao vốn từ của mình lên một mức khá hơn
    2 là đối với các bạn đã học được tiếng anh khoảng 2, 3 năm gì rồi, đã có vốn từ vựng kha khá rồi thì nên chuyển sang dùng từ điên Anh-Anh của các nhà xuất bản nổi tiếng như: Oxford (mình khuyên dùng cuốn Advanced learner là tốt nhất), Cambridge, Macmilan, Longman hay là của Collins. Và các bạn nên học các từ quan trọng, phổ biến nhất trong tiếng anh được đánh dấu bằng các chìa khóa hay các dấu sao (càng nhiều sao càng quan trọng) mục đích của việc học các từ này là sẽ giúp các bạn hiểu nghĩa các từ khác được định nghĩa sau này.
    c. Hệ thống ghi chép từ: theo mình các bạn có thể tự do ghi chép từ của mình ở đâu cũng được (có thể là ghi lên các notes rồi dán khắp phòng của mình để học cũng được, hay có thể ghi vào một cuốn sổ nhỏ, mang theo bên mình, lúc nào rảnh lấy ra học cũng được, hay dùng cái laptop của mình hay mobile là sổ ghi chép từ cũng được, nói chung là tùy bạn, miễn sao bạn cảm thấy thoải mái là được
    d. Nguyên tắc chính để học từ vựng:
    1. Sự “bất ngờ”: vd bạn học một từ nào đó, sau đó bạn giao tiếp, bạn xem tivi hay nghe một bản nhạc nào đó mà từ đó lại xuất hiện, thì lúc đó bạn sẽ nhớ từ đó rất lâu:
    2. Sự “luyện tập”: bạn càng gặp một từ nào đó nhiều bao nhiêu thì bạn sẽ nhớ càng lâu (thông thường là 7 lần là bạn sẽ nhớ luôn) nên bạn đọc nhiều, nghe nhiều, giao tiếp nhiều thì càng dễ nhớ từ hơn vì tần suất sử dụng từ đó càng nhiều, và điều không thể thiếu là phải ôn lại từ đã học.
    3. Sự “liên kết”: khi bạn học một từ, bạn phải liên kết từ đó với các sự vật hiện tượng quen thuộc, hay các từ đã học, tạo thành một câu, hay một câu thơ gì đó, thì lúc đó bạn sẽ nhớ tốt hơn
    e. Nguồn từ để học: có nhiều cách để bạn có thể làm điều này:
    1. Tốt nhất là trong khi học tập nghiên cứu bạn thấy từ mới rồi học luôn (một công đôi chuyện vì biết được nội dung của bài học vừa nhớ được từ được sử dụng trong ngữ cảnh nào)
    2. Có thể học các từ được xem như là rất quan trọng trong từ điển như mình nói ở trên.
    3. Có thể học từ vựng theo các sách học từ theo chủ đề, các sách này bán rất nhiều trên thị trường (giúp các bạn mở rộng vốn từ vựng của bạn rất nhiều đấy).
    f. Khi học một từ các bạn cần học những nội dung sau:
    • Nghĩa (meaning): cái này thì chắc chằn rồi
    • Cách phát âm (pronounciation): cái này cũng khỏi phải bàn, các bạn nên đọc to cách phát âm ra ha.
    • Các ví dụ (example): cái này thì chỉ có trong các từ điển Anh-anh thôi
    • Cách sử dụng (usage):
    • Các yếu tố khác (others): như các từ đồng nghĩa (synonym) hay trái nghĩa (acronym) hay các từ bà con (relatives, các điểm ngữ pháp cần chú ý (vd: avoid +Ving….)

Hôm nay: Mon May 20, 2024 4:57 am