VNU ESC FORUM

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
VNU ESC FORUM

Talk more, Get more!

part 4: listening

ducminhkhoiESC
    Content's Admin

part 4: listening Empty part 4: listening

Bài gửi by ducminhkhoiESC Sun Jan 10, 2010 5:54 pm

4. Nghe (listening): đây là môn được xem như là điểm yếu của dân Việt Nam mình, vì vậy các bạn cần chú ý kĩ ha.
    • Các thiết bị hỗ trợ: các bạn có rất nhiều cách để nghe, có thể nghe bằng băng cassete (mình không thích loại này lắm vì rất khó nghe, và thường bị nhòe, các bạn thi bằng a, b, c thì phải tạm chịu chấp nhận thôi), đĩa CD, và nếu có điều kiện thì các bạn nên mua Mp3, hay Mp4 cũng được vừa nghe nhạc vừa nghe tiếng anh luôn cho tiện, và nếu bạn có điều kiện hơn nữa thì bạn nên có một cái computer hoặc một laptop, nó sẽ giúp bạn rất nhiều sau này đấy). Và đặc biệt là các bạn nghe các bài nói dài (trên 3’) thì cần phải có bút chì và một cuốn sổ để take notes nữa ha.
    • Các nguồn tài liệu (tốt nhất là có các transcript đi kèm): các bạn có thể nghe các tài liệu của các khóa học mà bạn đang theo học, hoặc có thể mua hoặc mượn các sách luyện nghe như Listen First, Listen carefully (sơ cấp), hoặc cách sách luyện thi TOEIC ®️ hoặc TOEFL iBT ®️,hoặc IELTS. Hoặc bạn có thể nghe các bản tin, các bài nghe trên Internet (rất tốt đấy, mình xin giới thiệu một số trang web như: Voanews.com/specialenglish, voanews.com, bbcnews.com hoặc bbc learning English hoặc Npr.com). Ngoài ra nghe các kênh nước ngoài trên tivi cũng là một cách hay (mình xin giới thiệu một số kênh như CNN, BBC, National Geographic, Star world, discovery chanel, Disney channel)
    • Các việc cần làm trong khi nghe:
    1. Xác định chủ đề bài nghe (cũng giống như đọc thôi)
    2. Đối với các bạn chưa vững lắm:
    a. Nghe lần 1 xác định nội dung chính (main idea) và ghi ra các từ nghe được.
    b. Nghe lần 2, 3, 4 bổ sung các thông tin chưa nghe và hiểu được khoảng 70% nội dung của bài là được và tiến hành trả lời câu hỏi nếu cần
    c. Nghe và đọc to theo các transcript và bổ sung những thông tin mà mình không nghe được. và tiến hành học từ mới.
    3. Đối với các bạn đã vững rồi thì cứ tiếp tục luyện tập theo cách mà mình thích và thêm phần nói lại bài nghe theo cách của mình dựa trên các notes mà mình ghi được.
    • Các lưu ý khi take notes:
    1. Không nên take notes quá nhiều vì sẽ gây mất tập trung khi nghe, chi ghi những keywords, những sự kiện khó nhớ
    2. Ghi các main idea và các important example
    3. Sử dụng các từ viết tắt một cách khoa học, không nên tùy tiện quá vì sẽ mất thời gian để hiểu (vd như example, có thể viết là e.g. hoặc and - & hoặc because – b/c) mình sẽ cung cấp các từ viết tắt thường dùng sau ha.
    4. Có nhiều cách take notes có thể take notes theo outline, hoặc sử dụng mindmap (mình khuyên là nên dùng cách này ha).
    5. Và chú ý nghe thật kĩ phần đầu và phần cuối của bài nghe cũng như là giọng điệu, thái độ của người nói, vì sẽ giúp mình hiểu được ý nghĩa của toàn bài dễ hơn và phải takes notes các từ quan trong như:
    + được nhấn mạnh
    + được nhắc lại nhiều lần
    + những từ mà người nói muốn nhấn mạnh…

Hôm nay: Mon May 20, 2024 6:55 am