VNU ESC FORUM

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
VNU ESC FORUM

Talk more, Get more!

part 5: speaking

ducminhkhoiESC
    Content's Admin

part 5: speaking Empty part 5: speaking

Bài gửi by ducminhkhoiESC Sun Jan 10, 2010 5:55 pm

5. Nói (speaking): đây cũng xem như là một phần khó nuốt cuả học sinh Việt Nam
    Và để nói tốt thì mình cần phải làm những việc sau đây:
    • Luyện cách phát âm: khi bạn học từ mới, các bạn phải đọc to từ đó lên. Đặt trong ngữ cảnh một câu thì cách nói sẽ khác vì vậy tập nói các câu đơn giản trong giao tiếp. Và khi nghe như mình đã nói ở trên thì phải ghi tập đọc theo giọng cũng như là ngữ điệu của người bản xứ để mình có một giọng đọc tốt và cũng cần lưu ý như sau:
    1. Phải xác định rõ mình đang học theo tiếng Anh của người anh hay tiếng anh của người Mỹ. vì chúng có sự phát âm khác nhau như giọng người miền Bắc và miền Nam của mình đấy mà, học theo tiếng nào thi học theo một cái thôi, không thì sẽ lẫn lộn đấy. Ví dụ: phần trong tiếng anh: người Anh nói Later /lây tờ/ còn người mỹ sẽ nói là /lây đờ r/
    2. Không nên đọc điệu quá mức cần thiết vì sẽ làm cho người nghe khó hiểu, khó chịu và sẽ làm giảm tốc độ nói cũng như sự tự nhiên của ngôn ngữ giao tiếp
    • Tiến hành nói những bài nói đơn giản: sau khi bạn đã luyện cách phát âm cũng như ngữ điệu bạn có thể bước qua một trình độ mới đó là nói những bài nói đơn giản. có 2 loại
    1. Nói theo một chủ đề cho trước. Bạn nên ghi ra giấy những ý mà mình muốn nói rồi nói thật to, rõ bài nói của mình
    2. Nói thuật lại: có nghĩa là sau khi bạn đọc một bài đọc, bạn nghe một bài nghe thì bạn nói lại những ý chính bằng lời văn của mình dựa trên các take notes của mình có sẵn (điều này rất có lợi khi bạn tham gia các kì thi Như TOEFL iBT ®️ hoặc TOEIC ®️.
    Các bạn có thể ghi âm lại bài nói của mình, sau đó nghe lại xem mình có phát âm có chuẩn không, có rõ không, có mạch lạc, có dễ hiểu không. Các bạn sẽ thấy tiến bộ rõ rệt đó
    • Giao tiếp với bạn bè, thầy cô, hoặc có điều kiện hơn nữa thì giao tiếp với người nước ngoài. Các bạn nên mạnh dạn nói chuyện với bạn bè bằng tiếng anh những lúc thích hợp ví dụ như khi đi dã ngoại, trong lớp tiếng anh yêu cầu giao tiếp bằng tiếng anh thôi. Hoặc các bạn có thể tham gia các câu lạc bộ tiếng anh của trường, của ktx, của địa phương. Và các bạn có điều kiện hơn nữa thì có thể tham gia các trại hè, cắm trại mà chỉ sử dụng toàn tiếng anh thôi. Và đặc biệt là các bạn ở các thành phố du lich thì có thể nói chuyện với khách nước ngoài (nhưng các bạn phải cẩn thận đấy!) Nếu không có điều kiên như trên thì bạn có thể sử dụng Internet để giao tiếp. Bạn có thể tham gia các forum nói tiếng anh và lập các chatroom nói tiếng anh cũng là một ý kiến rất là hay, bạn có thể sử dụng các phần mềm như Yahoo! Messenger, Google Talk, hay Pen Talk, hay Skype nhưng các bạn phải hết sức cẩn thận đấy, không nên đưa bất cứ thông tin cá nhân quan trong nào cho người lạ đó như số điện thoại, địa chỉ, hay mã số ngân hàng và nếu lắm thì cũng chỉ cung cấp email của mình thôi ha, bạn nên lịch sự khi giao tiếp trên mạng nha.

Hôm nay: Mon May 20, 2024 9:17 am